श्री सुधीर करंदीकर

??

☆ बाय बाय “२०२५” ☆ श्री सुधीर करंदीकर

म्हणता म्हणता हे वर्ष कसं गेलं हे समजलं पण नाही. आणि आज चक्क वर्षाचा शेवटचा दिवस उगवला आहे.

व्हाट्सअप/ फेसबुक / मेसेजेस आणि फोन यामुळे आपल्या भरपूर गप्पा झाल्या. छान विचारांची देवाण-घेवाण झाली. कुणाच्या काही छान वाचण्यात आलं तर त्याची पण देवाणघेवाण झाली. गाण्यांची देवाण-घेवाण झाली. व्हिडिओंची देवाण-घेवाण झाली. हसण्याची देवाणघेवाण झाली.

आणि प्रत्यक्ष आपल्या भेटीगाठी झाल्या नसल्या तरी मस्त मज्जा आली. माझ्या नेहमीच्या अशा या गप्पांमध्ये बरेच मित्र मैत्रिणी असे आहेत की ज्यांची बऱ्याच वर्षांमध्ये भेट नाही आणि काही जणांना तर अजून बघितले पण नाही. पण गप्पांकरता प्रत्यक्ष भेटणे हा विषय गौण असतो आणि मनं जुळणे हा विषय महत्त्वाचा असतो.

आज थोडा वेळ काढून आपण प्रत्येकाने हे मात्र जरूर करायचे आहे — 

– – आपल्याला वर्षभरात निरनिराळ्या कारणांकरता ज्यांची ज्यांची मदत झाली असेल अशांची नावे एका डायरीमध्ये लिहून ठेवायची. आपण कोणा कोणाला मदत केली ते पण लिहून ठेवायचे. हे लिहिण्याचा उद्देश एवढाच, की येणाऱ्या वर्षांमध्ये या दोन्ही याद्या भरपूर मोठ्या करण्याकरता आपल्याला प्रयत्न करायचे आहेत आणि आपण देणाऱ्यांची यादी मोठ्यात मोठी करायची आहे. आपण देणाऱ्यांच्या यादीमध्ये काही सामाजिक कार्य करणाऱ्या संस्थांची नावे पण अवश्य यायलाच पाहिजेत.

– – वर्षभरात आपल्या वागण्यामुळे / बोलण्यामुळे / वर्तनामुळे कोणालाही त्रास झाला असेल / दुःख झालं असेल / वाईट वाटलं असेल, तर अशा आपल्या वागण्याची पण नोंद करून ठेवायची आहे. उद्देश एवढाच की अशा प्रकारची वर्तवणूक येणाऱ्या वर्षात आपल्याला शंभर टक्के टाळायची आहे. भेटणाऱ्या प्रत्येक समोरच्याचा चेहरा आनंदीत करणे हा देवाचे लाडके होण्याचा हा सगळ्यात सोपा मार्ग आहे.

आज सगळ्यांनीच अजून थोडा वेळ काढून हे पण करायचे आहे —

– – आज संपणाऱ्या वर्षातल्या छान छान आठवणी डायरीमध्ये लिहून काढायच्या आहेत, चांगली केलेली कामे लिहून काढायची आहेत. आणि येणाऱ्या वर्षांमध्ये या लिहिलेल्या छान आठवणी अधून मधून जरूर वाचायच्या आहेत, त्यामुळे आपला उत्साह नक्कीच वाढतो आणि आपण तरुण राहतो. काही वाईट घटना घडल्या असतील तर त्या मात्र पूर्णपणे विसरून जायचे आहे. आणि हो, त्यापासून काही शिकण्यासारखे असेल तर ते मात्र आवश्य आचरणात आणायचे आहे.

** चला तर मग, २०२५ या जाणाऱ्या वर्षाला वर्षभरात आपल्याला खूप काही दिले त्याबद्दल धन्यवाद देऊ या… आपल्या नवीन बोलीभाषेत Bye Bye करूया.

© श्री सुधीर करंदीकर

मो. 9225631100 – ईमेल – srkarandikar@gmail. com

≈संपादक – श्री हेमन्त बावनकर/सम्पादक मंडळ (मराठी) – सौ. उज्ज्वला केळकर/श्री सुहास रघुनाथ पंडित /सौ. मंजुषा मुळे/सौ. गौरी गाडेकर≈

Please share your Post !

Shares
0 0 votes
Article Rating
Subscribe
Notify of
guest

0 Comments
Oldest
Newest Most Voted